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Hali ya joto la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo la magharibi 
mwa bahari ya Hindi na joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa 
eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi. Hali hii inatarajiwa 
kusababisha upungufu wa upepo wenye unyevunyevu kuelekea katika 
maeneo ya Pwani ya nchi. Matukio ya migandamizo midogo ya hewa 
katika eneo la kusini magharibi mwa Bahari ya Hindi yanatarajiwa 
kusababisha kuhama kwa haraka kwa ukanda mvua, ITCZ, kuelekea 
sehemu za kusini mwa nchi. Kwa upande mwingine, joto la bahari la 
juu ya wastani hadi wastani linatarajiwa katika bahari ya Atlantiki 
karibu na Pwani ya Angola, hivyo kupunguza msukumo wa upepo 
wenye unyevunyevu kutoka misitu ya Congo kuelekea katika maeneo 
ya nchi ya Tanzania. Aidha, eneo la kati la kitropikali katika bahari ya 
Pasifiki linatarajiwa kuwa na joto la chini ya wastani, hivyo kuashiria 
uwepo wa La-Nina hafifu itakayochangia katika upungufu wa mvua 
katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. 
Katika kipindi cha Msimu wa Vuli 2021, kukosekana kwa msukumo 
wa kutosha wa upepo kunatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi, 
hivyo kufifisha msimu wa mvua za Vuli. Aidha upepo hafifu wa 
matlai katika tabaka la chini la anga katika eneo la kaskazini mwa 
Congo unatarajiwa kupunguza mvua katika maeneo ya kaskazini 
magharibi mwa nchi. 
 
 

Msimu wa mvua za Vuli ni mahsusi kwa maeneo ya nyanda za juu 
kaskazini mashariki (Mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro), 
pwani ya kaskazini (kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mikoa ya 
Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), Dar es Salaam na Tanga, 
pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba), ukanda wa Ziwa Viktoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu na Mara) 
pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kibondo na 
Kakonko). Kutokana na mifumo ya hali ya hewa ilivyo kwa sasa na 
jinsi inavyotarajiwa kuwa kwa kipindi chote cha msimu maeneo ya;- 

Kanda ya Ziwa Viktoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu, Mara pamoja na kaskazini mwa mkoa wa 
Kigoma (wilaya za Kibondo na Kakonko)): 
Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika 
maeneo mengi ya mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, magharibi mwa 
mkoa wa Shinyanga pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. 
Aidha, maeneo ya mikoa ya Simiyu, Mara na mashariki mwa mkoa wa 
Shinyanga yanatarajiwa kuwa na mvua za chini ya wastani hadi 
wastani. Mvua hizi zinatarajiwa kuanza wiki ya tatu ya mwezi Oktoba, 
2021 na kuisha katika mwezi Januari, 2022. 

Ukanda wa Pwani ya Kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), 
Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja na 
Pemba): 
Mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika 
maeneo mengi ya ukanda wa pwani ya kaskazini. Msimu unatarajiwa 

MUHTASARI 

 Mvua za Vuli zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani na zinatarajiwa kuambatana na vipindi virefu vya ukavu katika maeneo 
mengi yanayopata mvua za Vuli. 

 Msimu wa Vuli unatarajiwa kuanza kwa kusuasua katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Oktoba 2021 ukiwa na mtawanyiko na 
muendelezo usioridhisha katika maeneo mengi. 

 Mbali na mvua za chini ya wastani hadi wastani zinazotarajiwa, vipindi vya joto kali kuliko kawaida vinatarajiwa katika ms imu wa Vuli. 

 Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika maeneo mengi. 

 Upungufu wa malisho na maji unaweza kujitokeza hivyo kusababisha kujitokeza kwa migogoro kati ya wafugaji na watumiaji wengine 
wa ardhi. 

 Uwezekano wa kutokea matukio ya moto katika mapori na misitu, hivyo mamlaka husika zinashauriwa kupanga mikakati mahsusi ya 

kukabiliana na hali hiyo. 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI  
2021 

 

 
 
 

MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI  YA HEWA 
KWA KIPINDI CHA OKTOBA HADI DESEMBA 

2021 



Na. 27 Toleo maalumu: Utabiri wa msimu wa mvua za Octoba hadi Disemba, 2021                                                  02 Septemba, 2021 
 

 

kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Oktoba, 2021. Aidha, 
katika mkoa wa Morogoro kuanza kwa msimu kunatarajiwa kuwa kwa 
kusuasua kutokana na kuwepo kwa vipindi vingi vya ukavu. Mvua 
katika ukanda wa pwani ya kaskazini zinatarajiwa kuisha katika 
mwezi Januari, 2022. 

Nyanda za Juu Kaskazini Mashariki: (Mikoa ya Arusha, 
Manyara na Kilimanjaro): 
Mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika 
maeneo mengi ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Msimu utaanza 
kwa kusuasua katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Oktoba, 2021 na 
kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu, mtawanyiko na muendelezo 
usioridhisha katika maeneo mengi. Mvua zinatarajiwa kuisha katika 
wiki ya nne ya mwezi Disemba, 2021. 

 
Kielelezo: Mwelekeo wa mvua za Vuli 2021 

Angalizo: 

Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za 
chini ya wastani hadi wastani, izingatiwe kuwa matukio 
ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza yakajitokeza 

katika maeneo machache. 

 
 
 
 

Kilimo, mifugo, wanyamapori na uvuvi 
Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza 
katika maeneo mengi yanayopata mvua za vuli. Hata hivyo, 
upungufu zaidi wa unyevunyevu unatarajiwa katika maeneo ya 
nyanda za juu kaskazini na ukanda wa pwani ya kaskazini ambapo 
hali hii inaweza kuathiri ukuaji wa mazao. Aidha, ongezeko la 
visumbufu vya mazao kama mchwa, viwavijeshi, panya na magonjwa 

vinatarajiwa kujitokeza katika msimu na hivyo kuathiri mazao na 
uzalishaji kwa ujumla. Hali kadhalika uzalishaji wa asali unatarajiwa 
kuathirika kutokana na upungufu wa maji na maua. Kwa upande wa 
kilimo cha mwani, zao hilo linaweza kuathirika kutokana na vipindi 
virefu vya ukavu vinavyotarajiwa. 
Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu na mazao yanayoweza 
kukomaa ndani ya muda mfupi na yanayostahimili ukame. Kutumia 
mbinu na teknolojia za kilimo himilivu za kuhifadhi maji na 
unyevunyevu wa udongo. Pia, wazingatie kupata ushauri kutoka kwa 
maafisa ugani juu ya namna bora ya kuendesha kilimo kwa usalama 
wa chakula na lishe. Aidha mamlaka husika zinashauriwa kutoa elimu 
na ushauri kwa wakulima juu ya njia bora na namna ya kutumia 
kiwango kidogo cha mvua kinachotarajiwa pamoja na matumizi 
mazuri ya akiba ya chakula kilichopo. 
Katika sekta ya uvuvi na ufugaji, upungufu wa mvua katika msimu 
unatarajiwa kuathiri upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili ya 
mifugo na upatikanaji wa chakula kwa ajili ya Samaki. Hali hii 
inatarajiwa kuathiri uzalishaji wa mifugo, mazao ya mifugo na samaki. 
Vile vile, baadhi ya magonjwa ya mifugo (yanayoenezwa na kupe 
pamoja na wadudu warukao) na samaki yanatarajiwa kupungua, lakini 
vifo vya wanyama kutokana na ukame na magonjwa nyemelezi 
yanatarajiwa kuongezeka. Hali kadhalika kutokana na upungufu wa 
malisho na maji kuna uwezekano wa migogoro kujitokeza baina ya 
wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. Jamii inashauriwa kuweka 
mpango mzuri wa matumizi na uhifadhi wa maji na malisho, kufuga 
kibiashara na kupunguza mifugo kulingana na eneo husika la malisho. 
Aidha, wafugaji na wavuvi wanashauriwa watumie taarifa za utabiri 
wa hali ya hewa na kuzingatia ushauri wa maafisa ugani. 

Menejimenti za Maafa 
Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua chini ya wastani hadi 
wastani, madhara yanayoweza kujitokeza ni pamoja na upungufu wa 
chakula, malisho ya mifugo na maji. Mamlaka husika zinashauriwa 
kushirikiana na kuhakikisha uwepo wa usalama wa chakula, malisho 
ya mifugo, maji na kutoa miongozo ya namna ya kukabiliana na maafa 
ili kuzuia na kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

Angalizo: 
Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha 
msimu (miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, 
viashiria vinavyochangia mwenendo wa mifumo ya mvua na 
mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo vitazingatiwa 
katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa 
taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa saa 24, 
siku 10 pamoja na mwezi kama unavyotolewa na Mamlaka ya hali ya 
Hewa Tanzania. 

ATHARI NA USHAURI  

 


